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YAH: WARAKA WA UTUMISHI NA.1 WA MWAKA 2015 KUHUSU
UTEKELEZAJI WA MWONGOZO WA UFUATILIAJI WA
UZINGATIAJI WA MAADILI KATIKA UTUMISHI WA UMMA

1.0 Utangulizi

1.1 Mwaka 1998, Serikali iliandaa na kutoa Kanuni za Maadili ya
Utendaji katika Utumishi wa Umma. Kanuni hizi zilihuishwa
mwaka 2005 ili kuzifanya ziendane na wakati. Aidha, Ofisi hii
imekuwa ikitoa machapisho ya magazeti na vipindi
mbalimbali vya Redio na Televisheni kwa lengo la kuelimisha
na kuhamasisha uzingatiaji wa maadili katika Utumishi wa
Umma.

1.2 Sambamba na Kanuni hizo, Taasisi za Umma nazo
zimekuwa zikichukua hatua mbalimbali kwa lengo la
kuimarisha uadilifu wa watumishi wa taasisi hizo. Juhudi hizo
ni pamoja na kutoa mafunzo ya Maadili, Sheria, Kanuni na
Taratibu, kuimarisha mifumo vya ufuatiliaji, kuboresha
mazingira ya kazi, kuendeleza watumishi na kuchukua hatua
dhidi ya watumishi wanaokiuka Maadili, Sheria, Kanuni na
Taratibu. |

1.3 Kufuatia hatua hizi za kuimarisha maadili katika utumishi wa
umma, Serikali imekuwa ikifanya tafiti mbalimbali kupima
Kiwango cha uzingatiaji maadili katika utumishi wa umma ili
kuona kuwa kanuni hizo zinazingatiwa, na kama sivyo, iweze
kuchukuwa hatua za kuimarisha zaidi.



2.0 Tathmini za uzingatiaji Maadili katika Utumishi wa Umma

2.1

2.2

2.3

Tathmini ya kwanza ilifanyika kupitia utafiti uliofanyika
mwaka 2006 (Ethics Baseline Opinion Survey), kwa lengo la
kuandaa viwango (baseline) ambavyo vingetumika kama
msingi wa kupima maendeleo ya ukuaji wa maadili mema
katika Utumishi wa Umma. Utafiti huo ulionesha kuwa kwa
kuzingatia kipimo maalum cha uzingatiaji maadili (Ethical
Conduct Index), kiwango cha uzingatiaji maadili katika
utumishi wa umma kilikuwa ni asilimia 56.9 kutokana na
maoni ya wadau waliohojiwa.

Kufuatia hatua zilizoelezwa katika aya ya 1 ya Waraka huu,
Serikali ilifanya tathmini nyingine mwaka 2014 (Tanzania
Public Service Integrity Survey), kwa lengo la kupima
maendeleo ya kuongezeka kwa kiwango cha uzingatiaji wa
maadili miongoni mwa watumishi wa umma. Utafiti huo
ulibainisha kuwa kiwango hicho kilifika asilimia 66.1 mwaka
2014.

Pamoja na kiwango cha uzingatiaji wa maaadili kuongezeka,
utafiti huo ulionesha kuwa pamoja na mambo mengine,
hakuna mfumo mahsusi wa ufuatiliaji uzingatiaji wa Maadili
katika Utumishi wa Umma. Kukosekana kwa mfumo huo
kumesababisha kuendelea kuwepo udhaifu katika usimamizi
wa uzingatiaji wa Maadili. Kutokana na hali hiyo, Serikali
imeandaa Mwongozo wa namna Taasisi za Umma
zitakavyofanya ufuatiliaji na tathmini za mara kwa mara
kupima kiwango cha uzingatiaji maadili ili kuwa na utumishi
wa umma uliotukuka kimaadili.

3.0 Madhumuni ya Waraka huu

Madhumuni ya Waraka huu ni kuwataka Waajiri wote katika Utumishi wa
Umma kutekeleza ipasavyo Mfumo wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji Maadili
ya Utumishi wa Umma katika utekelezaji wa shughuli za umma.

4.0 Maeneo ya kuzingatiwa katika Ufuatiliaji wa Uzingatiaji Maadili

4.1

Ufuatiliaji na tathmini ya uzingatiaji wa maadili uliofafanuliwa
katika Mwongozo huu utakuwa katika maeneo makuu mawili
ambayo ni kuwapima watumishi wanavyozingatia Kanuni za
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4.2

Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma na jinsi
Taasisi za Umma zinavyoweka mazingira au kuimarisha
miundombinu ya maadili inayochangia kuwepo kwa uadilifu
miongoni mwa watumishi wake. Maelekezo ya kina
yametolewa katika Kijitabu cha MWONGOZO WA
UFUATILIAJI WA UZINGATIAJI WA MAADILI KATIKA
UTUMISHI WA UMMA CHA MWAKA 2014. -

lli kuhakikisha kuwa Mwongozo huu unatekelezwa ipasavyo
Mamlaka zote za Ajira zinawajibika kutekeleza yafuatayo:-

(i) Kufanya suala la uzingatiaji wa maadili kwa Watumishi
wa Umma kuwa ni suala muhimu linalofuatiliwa,
kujadiliwa na kutolewa taarifa mara kwa mara;

(i)  Kuusoma na kuuelewa vizuri Mwongozo wa Ufuatiliaji
wa Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma na
kuutekeleza ipasavyo;

(iii)  Kuhakikisha kuwa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika
Utumishi wa Umma na miongozo mingine ya Maadili
inapatikana kwa watumishi kwa kuwagawia nakala,
kuweka kwenye Tovuti na kuweka kwenye sehemu ya
wazi kama vile Maktaba au “Resource Center”;

(iv) Kuhakikisha kuwa mafunzo ya Maadili yanatolewa kwa
watumishi wa Taasisi kila mwaka ili kuwaelewesha,
kuwahamasisha na kuwakumbusha wajibu wao wa
kuzingatia maadili;

(v) Kuhakikisha kuwa  watumishi  katika  Taasisi
wanazingatia Kanuni za Maadili ya Utendaji katika
Utumishi wa Umma kwa kuwa na utaratibu wa kufanya
ufuatiliaji wa mara kwa mara ili kubaini iwapo
watumishi wanazingatia maadili;

(vi) Kuteua Afisa au Maafisa Mahsusi watakaofuatilia na
kuratibu uzingatiaji wa maadili kwenye Taasisi;

(vii) Kuunda Kamati ya Uadilifu na kuhakikisha kuwa
inafanya kazi;



(viil) Kuwachukulia hatua watumishi wanaokiuka Kanuni
hizo kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu za
uendeshaji wa masuala ya nidhamu katika Utumishi wa
Umma;

(ix) Kuandaa na kutoa taarifa zinazohusu matokeo ya
Ufuatiliaji na Tathmini zinazofanyika mara kwa mara na
zinazofanyika katika vipindi mahsusi kuhusu uzingatiaji
wa Maadili kwa Mamlaka mbalimbali za Serikali na
Wadau, na

(x)  Kusimamia watumishi kutoa Ahadi za Uadilifu (Integrity
Pledges) kama njia mojawapo ya kuonesha uwajibikaji
wao katika suala la uzingatiaji wa maadili.

4.3 Utekelezaji wa Mwongozo huu utasaidia Watumishi wa
Umma kujirekebisha au kuwa na tabia na mienendo stahiki
wanapokuwa kazini na hivyo kuongeza ari ya kufanya kazi,
kuboresha utoaji wa huduma kwa Umma, kuongeza tija na
kuokoa rasilimali za umma zinazopotea kwa ukosefu wa
maadili.

5.0 Utekelezaji wa Waraka huu

Waral;a huu unawahusu watumishi wote wa Umma na unaanza
kutumika kuanzia tarehe 1 Machi, 2015.
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