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DIBAJI

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Maweni imeandaa mkataba wa huduma kwa mteja kwa kushirikisha wadau mbalimbali kwa lengo la kutekeleza majukumu yake kwa uwazi ili kutimiza dhana ya uwajibikaji.

Madhumuni ya mkataba huu ni kubainisha huduma zinazotolewa, viwango vya huduma, utaratibu  wa kuzipata, wajibu wa Hospitali na haki na wajibu wa mteja  pamoja na utaratibu wa kushughulikia malalamiko yanayotokea endapo hawataridhika na huduma tunazotoa.
Ni matarajio ya Hospitali kuwa endapo kila upande utatimiza wajibu wake utaleta mafanikio na hatimaye kuboresha utoaji wa huduma kwa ujumla.

Dkt. Paul Chaote

Mganga Mkuu wa Mkoa

KIGOMA

UTANGULIZI

Ili kuendana na dhana nzima ya utawala bora katika taasisi za umma, viwango vya huduma zitolewazo na taasisi ni vyema vikawekwa wazi kwa makubaliano na wadau kupitia mkataba wa huduma kwa mteja. Mnamo mwaka 2001 Serikali ilianzisha utaratibu wa kutumia mikataba ya utoaji huduma kwa wateja ili kuboresha utendaji, ufanisi na utoaji huduma kulingana na mahitaji na mategemeo ya wateja. Utaratibu huu wa mkataba wa huduma kwa mteja utasaidia katika kutathmini utendaji mara kwa mara na kuboresha huduma ambazo Hospitali inatoa kwa wateja wake wakuu ambao ni wananchi wa Mkoa wa Kigoma. 
MATUMIZI NA MADHUMUNI YA MKATABA HUU
Mkataba huu ni kwa ajili ya wafanyakazi wa Hospitali, wateja na wadau wanaotumia huduma za Hospitali. Mkataba huu unalenga kuongeza uelewa kuhusu upatikanaji na ubora wa huduma zinazotolewa na Hospitali. Vilevile utasaidia wateja kuelewa kile ambacho Hospitali inategemea kutoka kwao na kutoa ufafanuzi wa huduma zinazotololewa, namna ya kuwasiliana na Hospitali, matarajio yao kulingana na viwango vya huduma na kutafuta haki pale mambo yanapokwenda kinyume ili kuruhusu hatua stahiki kuchukuliwa. Aidha, mkataba huu utasaidia watumiaji kudai haki zao, kutoa utaratibu wa wazi zaidi wa namna ya kuwasiliana na uongozi wa Hospitali, utoaji wa malamiko na upatikanaji wa huduma.
Kwa upande wa watumishi wa Hospitali, mkataba huu utawafanya wafanye kazi kwa bidii kwa lengo la kutoa huduma bora kwa wateja. 
HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA MAWENI
Maweni ni Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Kigoma. Ilipata hadhi ya kuwa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa mwaka 2012. Kiutawala Hospitali ipo chini ya Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Idara kuu ya Afya). Majukumu makubwa ya Hospitali ni kutoa huduma za afya (tiba, kinga, tiba shufaa na utengamao) za kiwango cha rufaa ngazi ya Mkoa. 
Dira

Hospitali inayotoa huduma bora za afya ngazi ya Mkoa nchini zinazokidhi mahitaji ya wateja wake
Dhima

Kutoa huduma bora za afya za rufaa ngazi ya Mkoa kwa kuzingatia usawa na miiko 
Kanuni za Msingi Katika Kutoa Huduma na Uwajibikaji
Ili kufikia malengo haya Hospitali itaongozwa na kanuni za msingi zifuatazo;
I. Uadilifu na usawa katika kutoa huduma kwa wateja
II. Uwajibikaji

III. Ukarimu na kujali wateja

IV. Maadili ya kazi

V. Heshima kwa watumishi wote na wateja

VI. Haki ya mteja kupata huduma
VII. Kuchukia na kupiga vita rushwa

VIII. Utoaji wa huduma bora

IX.  Usawa katika upatikanaji wa huduma

X. Usiri na faragha kwa wateja

XI. Matumizi bora ya taarifa za kiofisi

XII. Uwazi katika utendaji

XIII. Utii kwa Serikali
AHADI KWA MTEJA KATIKA UTOAJI WA HUDUMA

Ili kutekeleza mkataba huu, Hospitali inatoa ahadi kuu tisa (9) katika utoaji wa huduma kwa wateja wake:-

1. Viwango vya Huduma
Itazingatia viwango vya huduma ambavyo watumiaji wataweza kutarajia, kufuatilia, kutathimini utendaji na kupima matokeo.

2. Kuwa wazi na kutoa habari.

Itaweka wazi na kuwasiliana kwa lugha fasaha, kuwasaidia watu wanaotumia huduma zake, na kutoa taarifa kwa wateja kuhusu huduma, gharama (inapobidi) na utendaji.
3. Ushauri na ushirikishaji
Itashauriana na watumiaji wa huduma zake waliopo na inaowategemea ikiwa ni pamoja na wafanyakazi ili kuboresha huduma.

4. Kuhimiza Upatikanaji na kutangaza Ubora wa Huduma.

Inadhamiria kufanya huduma zake kupatikana na kufikika kwa urahisi na kuwapa wateja uchaguzi pale inapowezekana kwa yeyote anayezihitaji. Vilevile kuhimiza matumizi ya Tehama kwa kadri rasilimali zitakavyoruhusu.
5.  Usawa kwa wote. Itawahudumia wateja wake bila upendeleo kuheshimu utu na usiri, kutoa huduma maalum hususani kwa wenye mahitaji maalum.
6. Urekebishaji

Itajitahidi wakati wote kurekebisha mambo haraka na kwa wakati, kujifunza kutokana na malalamiko, kuweka utaratibu wa wazi wa kushughulikia malalamiko na mapitio yaliyo huru kila inapowezekana.
7.  Matumizi bora ya Rasilimali

Itatumia rasilimali kutoa huduma zinazolingana na thamani ya fedha za wateja na michango ya wabia.
8. Uvumbuzi na Uboreshaji

Itaendelea kutafuta njia za kuboresha huduma na vitendea kazi.
9. Kushirikiana na watoa huduma wengine.

Itashirikiana na Wizara, mashirika yasiyo ya Kiserikali na watoaji wengine wa huduma ili kusaidia kutoa huduma bora kwa watumiaji.
VIWANGO VYA UTOAJI HUDUMA

	KITENGO
	HUDUMA
	MUDA WA HUDUMA

	Mapokezi
	Usajiri kufungua jalada
	Ndani ya nusu saa tangu mteja kufika kwenye mstari

	Malipo
	Kulipia huduma
	Ndani ya nusu saa tangu mteja kufika kwenye mstari

	Kitengo cha Wagonjwa wa Nje (OPD)
	Kumuona daktari
	Ndani ya muda wa saa moja tangu mgonjwa kufika kwenye mstari wa kumuona daktari

	
	Kusafisha kidonda
	Ndani ya saa moja tangu mgonjwa kufika

	Kitengo cha Meno
	Kumuona daktari
	Ndani ya muda wa nusu saa  tangu mgonjwa kufika kwenye mstari wa kumuona daktari

	
	Huduma nyingine
	Zitapatikana kulingana na maelekezo atakayopewa mteja na dakatari na ambazo zitategemena na wateja waliotangulia ambao wanasubiri huduma

	Kitengo cha Macho
	Kumuona daktari
	Ndani ya muda wa nusu saa  tangu mgonjwa kufika kwenye mstari wa kumuona daktari

	
	Huduma nyingine
	Zitapatikana kulingana na maelekezo atakayopewa mteja na dakatari na ambazo zitategemena na wateja waliotangulia ambao wanasubiri huduma

	Kitengo cha Radiolojia
	Kuonwa na daktari/fundi sanifu
	Ndani ya muda wa nusu saa  tangu mgonjwa kufika kwenye kitengo cha radiolojia

	
	Huduma nyingine
	Zitapatikana kulingana na maelekezo atakayopewa mteja na mtoa huduma na ambazo zitategemena na wateja waliotangulia ambao wanasubiri huduma

	Kitengo cha Maabara
	Kuchukuliwa sampuli (kipimo)
	Ndani ya muda wa nusu saa tangu mteja kufika maabara

	
	Majibu ya kipimo cha malaria
	Ndani ya muda wa saa moja tangu kuchukuliwa kwa sampuli

	
	Majibu ya kipimo cha mkojo (urine analysis)
	Saa moja (1) baada ya kuchukuliwa kwa sampuli

	
	Majibu ya kipimo cha haja kubwa (stool analysis)
	Saa moja (1) baada ya kuchukuliwa kwa sampuli 

	
	Majibu ya Full Blood Picture (FBP)
	Saa moja tangu kuchukuliwa kwa sampuli

	
	Majibu ay kipimo cha wingi wa damu (HB)
	Ndani ya muda wa nusu saa tangu kuchukuliwa kwa sampuli

	
	Majibu ya kipimo cha kuotesha wadudu (Culture and sensitivity test)
	Siku nne (4) tangu kuchukuliwa kwa sampuli

	
	Majibu ya kipimo cha makundi ya damu (BLOOD GROUPING)
	Ndani ya muda wa saa moja tangu kuchukuliwa kwa sampuli

	
	Majibu ya kipimo cha cha wingi wa sukari kwenye damu (BLOOD GLUCOSE)
	Ndani ya muda wa saa moja tangu kuchukuliwa kwa sampuli

	
	Majibu ya kipimo cha kinga mwilini (CD4)
	Saa 24 tangu kuchukuliwa kwa sampuli

	
	Majibu ya Kipimo cha hepatitis 
	Dakika 30 tangu kuchukuliwa kwa sampuli

	
	Majibu ya kipimo cha makohozi (sputum)

	Saa 24 tangu kuchukuliwa kwa sampuli

	Dirisha la dawa (Dispensing)
	Kupata huduma ya dawa
	Ndani ya muda wa nusu saa tangu kufika kwa mteja kwenye dirisha la dawa

	Mazoezi ya viungo (Physiotherapy)
	Kuonwa na mtoa huduma
	Ndani ya muda wa nusu saa moja tangu kufika kwa mteja

	
	Huduma za mazoezi ya viungo
	Zitapatikana kulingana na maelekezo atakayopewa mteja na mtoa huduma na ambazo zitategemena na wateja waliotangulia ambao wanasubiri huduma

	Ustawi wa Jamii
	Kutoa mrejesho wa malalamiko yaliyopokelewa kwa wateja
	Ndani ya muda wa siku saba tangu kupokelewa kwa malalamiko

	Huduma za Wodini
	Kuonwa na daktari kwa wagonjwa wa kawaida
	Mara moja ndani ya muda wa saa 24 kwa wagonjwa wa kawaida. 

	
	Kuonwa na daktari kwa wagonjwa wa dharula
	Ndani ya muda wa nusu saa tangu muuguzi kugundua kuwa mgonjwa anahitaji kuonwa na dakatari

	Huduma za Wodini 
	Dawa
	Ndani ya muda uliolekezwa na daktari

	
	Kuchukua kipimo
	Ndani ya muda wa saa moja tangu kipimo husika kuandikwa na daktari

	
	Majibu ya vipimo
	Ndani ya muda wa nusu saa tangu muda wa kutoa majibu ya kipimo husika maabara


Iwapo kutatokea changamoto zitakazosababisha mteja ashindwe kupata huduma kwa viwango vya utoaji wa huduma, taarifa itatolewa kwa mteja. 
WAJIBU WA HOSPITALI KWA MTEJA
Ili kuhakikisha mteja anapata huduma bora na anatimiza wajibu wake, Hospitali ina wajibu wa;

I. Kutoa miongozo na taratibu mbalimbali za kupata huduma

II. Kutoa huduma bora kwa uwazi, ukweli na bila ya upendeleo

III. Kutoa huduma kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa

IV. Kutunza siri za wateja  
V. Kushirikisha wateja na wadau katika masuala yanayohitaji ushirikishwaji

HAKI NA WAJIBU WA MTEJA
Haki za Mteja

1. Kupata huduma bora kwa wakati na bila ya ubaguzi wowote 

2. Kupata huduma katika mazingira yanayozingatia utu, usiri, kuheshimu dini na utamaduni wa mteja pamoja na kutotolewa taarifa za ugonjwa wake kwa mtu mwingine bila ridhaa ya yake
3. Kupata taarifa kuhusu tatizo/ugonjwa wake pamoja na matibabu anayopata

4. Kukubali au kukataa huduma yeyote anayopewa

5. Kutoa malalamiko kwa uongozi wa Hospitali iwapo haki ya matibabu haikutendeka, kusikilizwa kwa malalamiko hayo pamoja na kupewa mrejesho kwa wakati
Wajibu wa Mteja

1. Kupata huduma katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa kwa kufuata utaratibu wa rufaa
2. Kutoa taarifa au maelezo yote muhimu kwa mtoa huduma kuhusu tatizo/ugonjwa wake

3. Kufuata masharti ya tiba yake kwa mujibu wa maelekezo ya watoa huduma

4. Kuepuka vitendo vya rushwa au kushawishi watoa huduma kutoa taarifa za uongo
5. Kuheshimu haki za watoa huduma pamoja na za wateja wengine

6. Kulinda mali za Hospitali, kutofanya uharibifu pamoja na kuepuka matumizi yasiyo ya lazima ya rasilimali za Hospitali 
NJIA ZA KUWASILIANA NA HOSPITALI

Maoni na malalamiko mbalimbali yatakayopokelewa yatashughulikiwa ndani ya siku saba. Maoni na malalamiko hayo yatapokelewa kwa njia za sanduku la maoni, mteja kwenda moja kwa moja kuwasilisha maoni/malalamiko yake chumba cha malalamiko au ofisini kwa viongozi wa Hospitali.  Maoni/malalamiko yanaweza kupokelewa kwa kutumia njia nyingine zifuatazo;
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